Thuốc Paracetamol 500mg Medipharco - Giảm đau hạ sốt

Thuốc Paracetamol 500mg Medipharco – Giảm đau hạ sốt

Thuốc Paracetamol 500mg Medipharco – Giảm đau hạ sốt Thuốc hạ sốt, giảm đau có công dụng là gì, mua sản phẩm chính hãng ở đâu? bạn hãy cùng tôi tham khảo qua bài viết dưới đây nhé.

Giá liên hệ

Đặt mua sản phẩm

Số lượng:


Hiện nay trên thị trường có rất nhiều thuốc có tác dụng giảm đau, hạ sốt như thuốc Paracetamol 500mg, Paracetamol Inf.1g/100ml BIVID, Paracetamol GES 10mg/ml Inf.100ml. Tuy nhiên với mỗi bệnh nhân khác nhau thì lại phù hợp với từng thuốc khác nhau. Bài viết này, Sportsnano xin giới thiệu tới các bạn những vấn đề cần lưu ý khi sử dụng thuốc Paracetamol 500mg Medipharco.

THÀNH PHẦN

Thuốc có chứa các thành phần chính bao gồm:

  • Paracetamol có hàm lượng 500mg và các tá dược vừa đủ 1 viên.

Dạng bào chế: Thuốc được bào chế ở dạng viên nén hoặc viên nang.

Đóng gói:

  • Mỗi hộp thuốc gồm 50 vỉ, mỗi vỉ chứa 10 viên nén.

  • Mỗi hộp thuốc gồm 10 vỉ, mỗi vỉ chứa 10 viên nang.

CÔNG DỤNG – CHỈ ĐỊNH

2.1 Tác dụng của Paracetamol:

  • Thành phần Paracetamol trong thuốc có tác dụng giảm đau và hạ thân nhiệt ở người đang sốt do thuốc tác động lên vùng dưới đồi làm hạ nhiệt, tỏa nhiệt nhờ giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.

2.2 Chỉ định thuốc Paracetamol 500mg Medipharco được dùng trong:

  • Điều trị làm giảm nhanh tình trạng sốt, đau nhức và khó chịu bao gồm nhức đầu, đau tai, đau răng hoặc bệnh nhân đau nhức do cảm cúm.

CÁCH DÙNG – LIỀU DÙNG

Liều dùng thuốc: 

  • Liều điều trị dành cho người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: mỗi ngày dùng 2 đến 3 lần, mỗi lần 1 hoặc 2 viên.

  • Liều điều trị dành cho trẻ em từ 7 đến 11 tuổi: mỗi ngày uống 2 – 3 lần, mỗi lần 1 viên.

  • Liều điều trị dành cho trẻ em từ 3 đến 6 tuổi: mỗi ngày uống 2 – 3 lần, mỗi lần uống 1/2 viên.

Cách dùng thuốc hiệu quả:

  • Thuốc được bào chế dạng viên nén và viên nang nên bệnh nhân sử dụng thuốc bằng đường uống.

  • Bệnh nhân nên uống thuốc cùng 1 cốc nước để nguội, nên uống nguyên viên nếu có thể, thuốc có thể được bẻ đôi nếu dùng cho trẻ nhỏ hoặc người cao tuổi khó nuốt. 

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

  • Bệnh nhân vui lòng không sử dụng thuốc cho các trường hợp mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào có trong thuốc.

  • Không sử dụng thuốc này cho bệnh nhân suy giảm chức năng gan, thận nặng.

  • Chống chỉ định với đối tượng bệnh nhân thiếu máu nhiều lần hoặc bệnh nhân bị thiếu hụt G6PD.

THẬN TRỌNG

5.1 Lưu ý khi sử dụng thuốc như sau:

  • Cân nhắc khi sử dụng thuốc trên trẻ em dưới 3 tuổi.

  • Thận trọng và không nên điều trị kéo dài trên cả trẻ em và người lớn, đối với trẻ em dưới 12 tuổi, liều 1 ngày không quá 2g.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Bên cạnh các tác dụng của thuốc, người bệnh khi điều trị bằng thuốc Paracetamol 500mg Medipharco cũng có thể gặp phải một số tác dụng không mong muốn:

  • Tác dụng không mong muốn trên tiêu hóa: buồn nôn, nôn.

  • Tác dụng không mong muốn trên da: nổi ban đỏ, mề đay, có thể có phản ứng quá mẫn nhưng hiếm.

TƯƠNG TÁC THUỐC của Paracetamol 500mg Medipharco

Bạn nên nói cho bác sĩ, dược sĩ những thuốc đang phải sử dụng trước khi dùng Paracetamol 500mg để được tư vấn có được kết hợp hay không.

BẢO QUẢN

  • Thuốc nên được đặt ở tủ thuốc, hoặc ở nơi cao ráo, thoáng mát, có độ ẩm thích hợp, nhiệt độ phòng dưới 30 độ C.

  • Tránh đặt thuốc ở những nơi ẩm thấp hoặc những nơi có ánh sáng mặt trời chiếu trực tiếp để tránh thuốc bị hỏng hoặc thay đổi tác dụng điều trị.

  • Nếu trên bề mặt thuốc có dấu hiệu mốc, chảy nước hoặc thấy thuốc bị biến dạng, đổi màu tuyệt đối không sử dụng và hãy tiêu hủy thuốc đúng cách.

NHÀ SẢN XUẤT

Công ty cổ phần Dược TW Huế Medipharco – Việt Nam.

SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

Paracetamol Inf.1g/100ml BIVID

Paracetamol GES 10mg/ml Inf.100ml

Paracetamol 500mg DHG

Panadol trẻ em

Tylenol Tab.650

Efferalgan 500 

Paracetamol-AnDo

Maxedo 650mg

Patandol USA

SẢN PHẨM CÙNG DANH MỤC

  • Parazacol 1000

    Hiện nay trên thị trường có rất nhiều loại thuốc hạ sốt giảm đau như thuốc Parazacol 1000, thuốc Paracetamol kabi , thuốc Paracetamol Infusion I.P, thuốc Paracetamol B.Braun,… Tuy nhiên với mỗi bệnh nhân khác nhau thì phù...

    Xem chi tiết >
  • Cobimol

    Hiện nay, trên thị trường có nhiều loại thuốc để điều trị triệu chứng sốt như thuốc Cobimol, thuốc Coldfed, thuốc Pacemin, thuốc Slocol,... Tuy nhiên, với mỗi bệnh nhân khác nhau thì phù hợp với từng thuốc khác...

    Xem chi tiết >
  • Dolzero

    Hiện nay trên thị trường có rất nhiều thuốc hạ sốt, giảm đau như: Hapacol sủi, Cataflam 50mg, Feparac, Dolzero,... Tuy nhiên với mỗi bệnh nhân thì lại phù hợp với những loại thuốc  khác nhau. Bài viết này,...

    Xem chi tiết >
  • Lopenca

    Hiện nay, trên thị trường có nhiều loại thuốc để điều trị giảm đau, kháng viêm như: thuốc Duonase, thuốc Coxicam 7,5mg, thuốc Lopenca,... Tuy nhiên, với mỗi bệnh nhân khác nhau thì phù hợp với từng thuốc khác nhau....

    Xem chi tiết >
  • Debora 325

    Hiện nay trên thị trường có rất nhiều thuốc giảm đau, hạ sốt như: Cataflam 50mg, Hapacol sủi, Feparac, Debora 325,... Tuy nhiên với mỗi bệnh nhân thì lại phù hợp với những loại thuốc  khác nhau. Bài viết này,...

    Xem chi tiết >
  • Đọc thêm

    Có thể bạn quan tâm