Thuốc Acetylcystein STADA 200mg - Thuốc trị long đờm, giảm ho

Thuốc Acetylcystein STADA 200mg – Thuốc trị long đờm, giảm ho

Thuốc Acetylcystein STADA 200mg – Thuốc trị long đờm, giảm ho Thuốc Hô hấp có công dụng là gì, mua sản phẩm chính hãng ở đâu? bạn hãy cùng tôi tham khảo qua bài viết dưới đây nhé.

90000

Đặt mua sản phẩm

Số lượng:


Hiện nay trên thị trường có rất nhiều loại thuốc với tác dụng long đờm, giảm ho trong các bệnh đường hô hấp như thuốc Methorphan, Acemuc, Acetylcystein STADA,…Tuy nhiên với mỗi bệnh nhân khác nhau thì lại phù hợp với từng thuốc khác nhau. Nhiều bệnh nhân liên hệ tới Sportsnano.com thắc mắc: Thuốc Acetylcystein STADA 200mg sử dụng như thế nào? Thuốc Acetylcystein STADA 200mg mua ở đâu, giá bao nhiêu? Có tác dụng phụ gì không?…Bài viết này, Sportsnano xin giới thiệu tới các bạn những vấn đề cần lưu ý khi sử dụng Thuốc Acetylcystein STADA 200mg. 

THÀNH PHẦN

1.1 Thuốc Acetylcystein STADA 200mg có thành phần chính là:

  • Hoạt chất là Acetylcysteine với hàm lượng 200mg;

  • Tá dược hàm lượng vừa đủ 1 viên. 

1.2 Dạng bào chế: Thuốc được sản xuất dưới dạng viên nang cứng.

1.3 Quy cách đóng gói: Mỗi hộp gồm 10 vỉ, mỗi vỉ có 10 viên.

CÔNG DỤNG – CHỈ ĐỊNH

2.1 Tác dụng của thành phần Acetylcysteine:

  • Acetylcysteine có tác dụng loại bỏ đờm nhầy trong các trạng thái bệnh lý rối loạn bài tiết đờm nhầy, bệnh nhầy nhớt hay gặp ở trẻ sơ sinh và tác dụng long đờm trong một số bệnh lý đường hô hấp.

  • Ngoài ra, Acetylcysteine còn có tác dụng giải độc trong trường hợp ngộ độc thuốc giảm đau paracetamol.

2.2 Chỉ định dùng thuốc: 

  • Thuốc được chỉ định để long đờm trong các bệnh phế quản, phổi cùng với các bệnh hô hấp khác có kèm tiết đờm nhầy đặc quánh.

CÁCH DÙNG – LIỀU DÙNG

Liều dùng thuốc: 

– Liều dùng trong trường hợp cần long đờm: 

  • Đối với người lớn: Mỗi ngày uống 3 lần, mỗi lần uống 1 viên tương đương hàm lượng 200mg Acetylcysteine.

  • Đối với trẻ em có độ tuổi từ 2-6: Mỗi ngày uống 2 lần, mỗi lần uống 1 viên tương đương hàm lượng 200mg Acetylcysteine.

  • Đối với trẻ em dưới 2 tuổi: Mỗi ngày uống 2 lần, mỗi lần uống ½ viên tương đương hàm lượng 100mg Acetylcysteine.

– Liều dùng để điều trị khi ngộ độc paracetamol:

  • Bắt đầu điều trị với liều 140mg tính theo 1kg.

  • 4 tiếng sau liều đầu tiên, uống 1 liều bằng 1 nửa liều ban đầu.

  • Uống tiếp diễn duy trì thêm 17 liều để đảm bảo tác dụng điều trị.

Cách dùng thuốc hiệu quả: Thuốc được bào chế dạng viên nang cứng nên bệnh nhân sử dụng thuốc bằng đường uống.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

4.1 Bệnh nhân vui lòng không sử dụng thuốc cho các trường hợp sau:

  • Không sử dụng cho người có tiền sử mẫn cảm với bất cứ thành phần nào có trong thuốc.

  • Không sử dụng thuốc điều trị cho đối tượng là trẻ em có độ tuổi dưới 2 tuổi, nhũ nhi mắc Phenylketonuria.

  • Chống chỉ định dùng thuốc cho người bệnh mắc kèm hen suyễn và các bệnh liên quan.

THẬN TRỌNG

5.1 Lưu ý khi sử dụng thuốc như sau:

  • Nếu người bệnh là phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con bằng sữa mẹ, cần cân nhắc và hỏi ý kiến bác sĩ điều trị trước khi sử dụng thuốc, nếu thực sự cần dùng thuốc thì phải cân nhắc giữa lợi ích và nguy cơ.

  • Đối với người bệnh mắc kèm viêm dạ dày và/hoặc suy giảm chức năng gan, cần thận trọng.

  • Thận trọng dùng cho người lái xe và vận hành máy móc do thuốc có thể ảnh hưởng đến công việc.

  • Để xa tầm tay trẻ em để tránh chúng có thể đùa nghịch uống phải.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Bên cạnh các tác dụng của thuốc, người bệnh khi điều trị bằng thuốc  Acetylcystein STADA 200mg cũng có thể gặp phải một số tác dụng không mong muốn, với mức độ khác nhau tùy thuộc từng cá thể:

  • Có thể xảy ra đáp ứng quá mức dẫn đến: kích thích co mạnh khí phế quản, nổi ban đỏ, các triệu chứng tim mạch như giảm hoặc tăng huyết áp.

  • Ngoài ra, bệnh nhân còn có thể gặp một số tác dụng không mong muốn khác như: Rối loạn tiêu hóa, nhức khớp, nhiễm toan, suy gan, sốc hoặc nguy hiểm hơn là ngừng thở và ngừng tuần hoàn.

TƯƠNG TÁC THUỐC của Acetylcystein STADA 200mg

Không uống cùng thuốc ho, thuốc chống loạn nhịp nhóm nitrat như nitroglycerin, kháng sinh tetracyclin và một số thuốc ức chế tiết dịch, thuốc có thành phần các chất oxy hóa.

BẢO QUẢN THUỐC Acetylcystein STADA 200mg

Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo, thoáng mát, nhiệt độ dưới 30 độ C. 

Kiểm tra kĩ hạn sử dụng trước khi sử dụng thuốc. 

Bảo quản nguyên vẹn bao bì thuốc. Thuốc hết hạn sử dụng cần bỏ đúng nơi quy định.

NHÀ SẢN XUẤT

Công ty liên doanh TNHH Stada-Việt Nam – VIỆT NAM.

SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

Thuốc Mysoven

Thuốc Acemuc 100mg

Mekomucosol Sac.200mg

Thuốc Mecemuc Sac.200mg

Thuốc Muxystine 200mg

Acemuc Sac.200mg

Thuốc Acetylcystein Boston

SẢN PHẨM CÙNG DANH MỤC

  • Givet-4

    Hiện nay, trên thị trường có nhiều loại thuốc để điều trị bệnh viêm mũi dị ứng và hen phế quản như: hộp xịt salbutamol, terbutaline, Symbicort, Seretide, Givet-4,... Tuy nhiên, với mỗi bệnh nhân khác nhau thì phù...

    Xem chi tiết >
  • Neilmed Nasogel for dry nose

    Hiện nay, trên thị trường có nhiều loại sản phẩm để hỗ trợ chứng khô mũi như: thuốc COLDi-B, thuốc Xisat, thuốc Neilmed Nasogel for dry nose 30ml. Tuy nhiên, với mỗi bệnh nhân khác nhau thì phù hợp với từng thuốc...

    Xem chi tiết >
  • Mufecin spray

    Hiện nay, trên thị trường có nhiều loại thuốc để điều trị bệnh viêm mũi dị ứng như: thuốc Rhinocort Aqua, thuốc Nasonex, thuốc Mufecin spray. Tuy nhiên, với mỗi bệnh nhân khác nhau thì phù hợp với từng thuốc...

    Xem chi tiết >
  • Hacimux – Thuốc làm tiêu chất nhầy đường hô hấp

    Hiện nay, trên thị trường có rất nhiều loại thuốc long đờm điều trị các bệnh về đường hô hấp khác nhau như: Bromhexin, Hacimux, Mucosolvan, Ambroxol...Tuy nhiên, với mỗi bệnh nhân khác nhau thì lại phù hợp với...

    Xem chi tiết >
  • Rhinassin – OPC

    Hiện nay trên thị trường có rất nhiều thuốc và thực phẩm bảo vệ sức khỏe có tác dụng điều trị viêm xoang, viêm mũi dị ứng như Thông xoang tán, Sinus, Rhinassin, Esha. Tuy nhiên với mỗi bệnh nhân khác nhau thì...

    Xem chi tiết >
  • Đọc thêm